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BARAZA LA AFYA DUNIANI
MALENGO YA LISHE 2025
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Wekeza katika 
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KUPUNGUZA KIWANGO CHA TATIZO LA 
UDUMAVU MIONGONI MWA WATOTO 
WENYE UMRI CHINI YA MIAKA MITANO 
KWA ASILIMIA 40.

KUPUNGUZA KIWANGO CHA TATIZO 
LA UPUNGUFU WA DAMU MIONGONI 
MWA WANAWAKE WALIO KATIKA 
UMRI WA UZAZI KWA ASILIMIA 50.

KUPUNGUZA KIWANGO CHA 
TATIZO LA WATOTO KUZALIWA 
WAKIWA NA UZITO PUNGUFU 
KWA ASILIMIA 30.

KUZUIA KUONGEZEKA KWA 
TATIZO LA UZITO ULIOZIDI 
MIONGONI MWA WATOTO.

KUONGEZA KIWANGO CHA UNYONYESHAJI 
WATOTO MAZIWA YA MAMA PEKEE KWA MIEZI 
SITA YA MWANZO KWA ANGALAO ASILIMIA 50.

KUPUNGUZA TATIZO LA UKONDEFU 
KWA WATOTO NA KULIDHIBITI LIBAKIE 
CHINI YA ASILIMIA 5.
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Itakapofi ka mwaka 2025 tutaweza... 
Kupunguza idadi ya watoto 
wenye umri chini ya miaka 
mitano waliodumaa kwa 
asilimia 40.

1. Udumavu ni nini?

• Udumavu hutokana na utapiamlo unaotokana na mtoto kukosa lishe bora katika kipindi cha 
muda mfupi.

• Dalili kuu ya udumavu ni mtoto kuwa na kimo au urefu mfupi ukilinganisha na umri wake.

2. Watoto wangapi wameathirika na tatizo la udumavu nchini Tanzania?

• Katika kila kundi la watoto watano wenye umri chini ya miaka mitano nchini Tanzania kuna 
watoto wawili waliodumaa. 

- Ingawa kati ya mwaka 1992 hadi mwaka 2014 kiwango cha udumavu nchini Tanzania 
kimepungua kwa asilimia 30, idadi ya watoto waliodumaa imeongezeka kutoka milioni 2.4 
hadi milioni 2.7 katika kipindi hicho.

3. Sababu za watoto kudumaa

• Lishe duni na kuugua mara kwa mara katika kipindi 
cha siku 1000 za mwanzo za maisha ya mtoto.

• Taratibu duni za ulishaji watoto wachanga na wadogo, 
ikiwemo watoto kutonyonyeshwa maziwa ya mama 
pekee katika miezi sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa, 
na kupewa chakula cha nyongeza kisichokidhi 
mahitaji yao kilishe pale wanapotimiza umri wa 
miezi sita. Hii inamaanisha kupewa kiasi kidogo cha 
chakula, kupewa chakula kisichokuwa na ubora, na 
kutopewa chakula chenye mchanganyiko wa makundi 
mbalimbali ya vyakula.   

• Afya na lishe duni ya wanawake kabla ya ujauzito, 
wakati wa ujauzito na baada ya kujifungua.  Wanawake 
kuwa na kimo kifupi; kutopangilia uzazi na hivyo 
kuzaa karibu karibu; na tatizo la wasichana kupata 
mimba wakiwa katika umri mdogo.

SIKU!
Lengo la Kwanza:



4

SIKU!

4. Athari za udumavu

• Mtoto akidumaa hupata athari zisizoweza kurekebishwa kwani athari hizo hudumu katika 
maisha yake yote.

• Udumavu husababisha kupungua kwa kasi ya maendeleo ya ukuaji wa akili hali 
inayosababisha watoto kupata matokeo duni kielimu.

• Udumavu husababisha kupungua kwa kasi ya maendeleo ya ukuaji kimwili hali 
inayosababisha watoto kuwa na afya duni.

• Kupungua kwa uwezo wa kufanya kazi hali inayosababisha kupungua kwa tija na mapato 
kiuchumi.

• Kuongezeka kwa uwezekano wa watoto waliodumaa kuwa na uzito uliozidi au kiribatumbo, 
kuugua magonjwa ya moyo, kiharusi, shinikizo kubwa la damu, na kisukari wakati wanapofi kia 
umri wa utu uzima.

5.  Nini kifanyike ili kuzuia udumavu?

• Tuhakikishe kuwa wanawake wanakuwa na hali nzuri ya lishe wakati wa ujauzito na wakati wa 
kunyonyesha baada ya kujifungua.

• Tuhakikishe kuwa watoto wananyonyeshwa maziwa ya mama pekee, bila kupewa maji, 
vinywaji au vyakula vingine katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa. Watoto 
wenye umri wa miezi 6 – 23 wapewe vyakula vya nyongeza vyenye ubora kilishe.

• Watoto waendelee kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi wanapofi kia umri wa miaka miwili au 
zaidi.

• Watoto wakingwe na maradhi pamoja na kupatiwa tiba ya magonjwa ya kuambukiza mapema 
mara wanapougua.

SIKU!
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Itakapofi ka mwaka 2025 tutaweza...

Lengo la Pili:

Kupunguza kiwango cha tatizo 
la upungufu wa damu miongoni 
mwa wanawake walio katika 
umri wa uzazi kwa 
asilimia 50.

1. Upungufu wa damu ni nini?
• Upungufu wa damu ni tatizo linalotokana na idadi au ubora wa chembe chembe nyekundu za 

damu katika mwili kuwa chini ya kiwango kinachotakiwa. Mara nyingine mtu anaweza kuwa na 
hali zote kwa pamoja, yaani idadi na ubora wa chembe chembe nyekundu za damu zinakuwa 
chini ya kiwango kinachotakiwa.

• Nusu ya watu wenye tatizo la upungufu wa damu wanakuwa na tatizo la upungufu wa madini 
chuma mwilini, unaotokana na kuwa na kiwango kidogo cha madini chuma ambayo ni 
malighafi  inayohitajika kutengeneza damu.

• Wanawake wajawazito wana uwezekano mkubwa zaidi wa kupata upungufu wa damu 
ukilinganisha na wanawake wasiokuwa wajawazito.

2. Watu wangapi wameathirika na tatizo la upungufu wa damu nchini 
Tanzania?
• Katika kila kundi la watoto kumi wenye umri chini 

ya miaka mitano nchini Tanzania kuna watoto sita 
wenye upungufu wa damu. 

• Katika kila kundi la wanawake kumi walio katika 
umri wa uzazi (miaka 15 – 49) nchini Tanzania kuna 
wanawake wanne wenye upungufu wa damu. 

3. Sababu za upungufu wa damu

• Tatizo la upungufu wa wekundu wa damu 
linasababishwa na ulaji wa vyakula visivyokuwa na 
madini chuma kwa wingi; au  ufyonzwaji duni wa 
madini chuma mwilini; kuongezeka kwa mahitaji 
ya madini chuma hususani wakati wa ujauzito  na 
wakati wa ukuaji kwa watoto; upotevu wa damu 
wakati wanawake wanapopata hedhi; na kupotea 
kwa damu kutokana ma maambukizi ya minyoo.

• Ulaji duni wa vyakula vyenye virutubishi muhimu 
vinavyotumika kutengeneza chembe chembe nyekundu za damu mwilini (hususani madini 
chuma, vitamini ya foliki asidi na vitamini B12).

• Magonjwa sugu ikiwemo ugonjwa wa seli mundu na maambukizi ya malaria na minyoo. 

SIKU!
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4. Athari za upungufu wa damu

• Kupungua kwa ubora wa maisha; uchovu na ulegevu wa mwili; kupungua kwa uwezo wa 
kufanya kazi.

• Kupungua kwa kasi ya maendeleo ya ukuaji wa akili hali inayosababisha watoto kuwa na 
maendeleo duni kielimu shuleni.

• Kupungua kwa tija na maendeleo ya uchumi katika taifa.

• Kuongezeka kwa uwezekano wa mimba kuharibika; wanawake wajawazito kuzaa watoto 
waliokufa; na watoto kuzaliwa wakiwa na uzito pungufu.

• Kupungua kwa tija kwa wanawake.

• Magonjwa na vifo vya wanawake na watoto.

5. Nini kifanyike ili kuzuia udumavu?

• Matumizi ya vidonge vya kuongeza damu vyenye madini chuma na vitamini ya foliki asidi kwa 
wasichana na wanawake kabla ya ujauzito kwa ajili ya kinga.

• Wanawake wajawazito watumie vidonge vya kuongeza damu vyenye madini chuma na vitamini 
ya foliki asidi kila siku katika kipindi chote cha ujauzito.

• Kula chakula chenye madini chuma inayofyonzwa kwa urahisi mwilini kama vile nyama za 
ndani mfano maini.

• Kuwanyonyesha watoto maziwa ya mama pekee, bila kuwapa maji, vinywaji au vyakula vingine 
katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa ili kuchelewesha kurudi kwa hedhi 
kwa wanawake. Hii huwasaidia wanawake kuchelewa kupata mimba nyingine mapema, na 
hivyo kupunguza uzazi wa karibu karibu.

• Kudhibiti malaria kwa kutumia dawa za kutibu malaria; kutumia vyandarua vilivyowekwa dawa; 
na kutokomeza mbu.

• Kutumia dawa za kutibu minyoo mara kwa mara.

• Kuzingatia kanuni na taratibu za usafi  wa mwili na mazingira ili kudhibiti magonjwa ya 
kuambukiza kwa mfano unawaji wa mikono, kutunza usafi  wa mazingira na kutumia maji safi  
na salama.

SIKU!
SIKU!
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Itakapofi ka mwaka 2025 tutaweza...
Kupunguza kiwango cha 
tatizo la watoto kuzaliwa 
wakiwa na uzito pungufu kwa 
asilimia 30.

1. Uzito pungufu wa kuzaliwa ni nini?
• Mtoto anapozaliwa akiwa na uzito chini ya gramu 2,500 anakuwa amezaliwa akiwa na uzito 

pungufu.

2. Watoto wangapi wameathirika na tatizo la uzito pungufu wakuzaliwa 
nchini Tanzania?
• Katika kila kundi la watoto kumi wanaozaliwa nchini 

Tanzania kuna mtoto mmoja anayezaliwa akiwa na 
uzito pungufu.  

3. Sababu za uzito pungufu wa kuzaliwa
• Watoto kuzaliwa mapema kabla mimba kukomaa 

(katika wiki ya 37 ya ujauzito).

• Watoto kushindwa kukua vizuri katika tumbo la 
uzazi wakati wa ujauzito.

•  Wanawake kuwa na kimo kifupi au uzito mdogo 
wakati wa ujauzito.

• Wanawake kuugua mara kwa mara wakati wa 
ujauzito.

• Matatizo yanayohusiana na ujauzito pamoja na 
kupata uchungu na kujifungua mapema kabla ya 
mimba kukomaa.

• Kupata mimba za watoto mapacha.

• Kazi nyingi zinazowakabili wanawake wakati wa ujauzito.

4. Athari za uzito pungufu wa kuzaliwa
• Watoto wanaozaliwa wakiwa na uzito pungufu wana uwezekano mkubwa zaidi wa kufa 

takribani mara 20 zaidi ikilinganishwa na watoto wanaozaliwa na uzito mzuri.

• Watoto wanaozaliwa wakiwa na uzito pungufu wana uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa 
sugu yasiyoambukizwa kama vile kisukari na magonjwa ya mfumo wa damu wakati 
wanapofi kia umri wa utu uzima.

SIKU!
Lengo la Tatu:
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• Kuongezeka kwa uwezekano wa mimba kuharibika; vifo vya watoto vinavyotokea katika kipindi 
cha wiki moja baada ya kuzaliwa; vifo vya watoto vinavyotokea katika kipindi cha mwezi 
mmoja baada ya kuzaliwa.

• Watoto kuwa na maendeleo duni ya ukuaji kimwili na kiakili.

5. Nini kifanyike ili kuzuia uzito pungufu wa kuzaliwa?
• Kutibu matatizo ya kiafya yanayowapata wanawake wakati wa ujauzito ikiwemo dalili za kifafa cha 

mimba.

• Kunywa kiasi cha kutosha cha maji safi  na salama; kutunza usafi  wa mwili na mazingira.  

• Kuhakikisha kuwa chumvi inayotumika katika kaya ina madini joto ya kutosha.

• Wasichana wale mlo kamili wenye vyakula mchanganyiko kutoka katika makundi yote ya vyakula.

• Wanawake wasivute sigara au kutumia bidhaa za tumbaku katika kipindi cha ujauzito na baada ya 
kujifungua.

• Matumizi ya vidonge vya kuongeza damu vyenye madini chuma na vitamini ya foliki asidi kwa 
wasichana na wanawake kabla ya ujauzito kwa ajili ya kinga.

• Wanawake wajawazito watumie vidonge vya kuongeza damu vyenye madini chuma na vitamini ya 
foliki asidi kila siku katika kipindi chote cha ujauzito.

• Kudhibiti malaria wakati wa ujauzito kwa kutumia dawa za kutibu malaria; kutumia vyandarua 
vilivyowekwa dawa; na kutokomeza mbu.

• Kupanga uzazi kwa kuepuka uzazi wa karibu karibu.

SIKU!
SIKU!
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Itakapofi ka mwaka 2025 tutaweza... 
Kuzuia kuongezeka kwa 
tatizo la uzito uliozidi 
miongoni mwa 
watoto. 

1.  Uzito uliozidi ni nini?
• Mtu anakuwa na uzito uliozidi wakati uzito wa mwili wake unakuwa mkubwa ukilinganisha na 

urefu wake.

2. Watoto wangapi wameathirika na tatizo la uzito uliozidi nchini 
Tanzania?
• Katika kila kundi la watoto ishirini na tano 

wenye umri chini ya miaka mitano nchini 
Tanzania kuna watoto watano wenye uzito 
uliozidi. 

3. Sababu za watoto kuwa na uzito 
uliozidi 
• Ulaji wa vyakula vyenye nishati lishe kwa 

wingi visivyokuwa na aina nyingine ya 
virutubishi.

• Watoto kutofanya mazoezi ya mwili.

• Watoto waliozaliwa na wanawake wenye 
uzito uliozidi wana uwezekano mkubwa wa 
kupata tatizo la uzito uliozidi ukilinganisha 
na watoto waliozaliwa na wanawake wasio 
na uzito uliozidi.

4. Athari za uzito uliozidi wakati wa utotoni
• Watoto wenye uzito uliozidi wana uwezekano mkubwa zaidi wa kupata magonjwa sugu 

yasiyoambukizwa kama vile kisukari; shinikizo kubwa la damu; pumu; kukosa usingizi; na 
ugonjwa wa ini.

• Matatizo ya kisaikolojia ikiwemo hali ya kutojikubali; msongo wa mawazo; na kutengwa.

• Kuongezeka kwa uwezekano wa kuwa na kiribatumbo; kufariki katika umri mdogo; na ulemavu 
wakati wanapokuwa watu wazima.

SIKU!
Lengo la Nne:
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5. Nini kifanyike ili kuzuia tatizo la uzito uliozidi?
• Watoto wanyonyeshwe maziwa ya mama pekee, bila kupewa maji, vinywaji au vyakula vingine 

katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa; wapewe vyakula vya nyongeza 
vyenye ubora kilishe; na waendelee kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi wanapofi kia umri 
wa miaka miwili au zaidi. 

• Epuka kuwapa watoto vyakula mbadala wa maziwa ya mama na vyakula vya nyongeza visivyo 
na ubora kilishe.

• Epuka kuwapa watoto vinywaji na vyakula vyenye sukari nyingi kwani vina nishati nyingi na 
havina aina nyingine ya virutubishi muhimu.

• Watoto wanaosoma katika shule za awali; chekechea; shule za msingi na waliopo hospitalini 
wapewe vyakula vyenye ubora kilishe.

• Weka miundombinu ya maji safi  na salama kwa ajili ya kunywa kwenye maeneo 
wanayokusanyika watoto na watu wengine.

• Hamasisha mazoezi ya mwili na michezo kwa watoto ili kuzuia mtindo wa maisha ya 
kutojishughulisha.

SIKU!
SIKU!
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Itakapofi ka mwaka 2025 tutaweza...
Kuongeza kiwango cha 
unyonyeshaji watoto maziwa 
ya mama pekee kwa miezi sita 
ya mwanzo kwa angalao 
asilimia 50.

1. Nini maana ya kunyonyesha watoto maziwa ya mama pekee?

• Kunyonyesha maziwa ya mama pekee  ni tendo la kumpa mtoto maziwa  ya mama kutoka 
katika titi la mama moja kwa moja au kumnywesha maziwa ya mama yaliyokamuliwa kwa 
kutumia kikombe bila kumpa maji, kinywaji au chakula kingine tangu anapozaliwa mpaka 
anapotimiza umri wa miezi 6.

• Unyonyeshaji watoto maziwa ya mama pekee ni mojawapo ya taratibu bora za unyonyeshaji 
zinazojumuisha pia kuanza kuwanyonyesha watoto maziwa ya 
mama mara tu baada ya kuzaliwa katika saa moja ya kwanza;  
na kundelea kuwanyonyesha hadi wanapotimiza umri wa 
miaka 2 au zaidi. 

2. Watoto wangapi hawanyonyeshwi maziwa ya 
mama pekee kwa miezi sita nchini Tanzania?

• Katika kila kundi la watoto watano wenye umri chini ya 
miaka mitano nchini Tanzania kuna watoto wawili tu ndiyo 
wananyonyeshwa maziwa ya mama pekee kwa miezi sita ya 
mwanzo. 

• Hali hii husababisha watoto milioni moja wanaozaliwa kila 
mwaka kuwa katika hatari ya kuugua magonjwa na kufa.

3. Watoto kutonyonyeshwa maziwa ya mama pekee 
husababishwa na nini?    

• Wazazi, walezi na jamii kuamini kuwa mtoto mchanga 
mwenye umri chini ya miezi sita anahitaji maji, vinywaji 
na vyakula vingine kwa sababu maziwa ya mama pekee 
hayatoshi.

• Uhamasishaji wa matumizi ya maziwa maalumu ya 
watoto wachanga na wadogo yanayotengenezwa viwandani unaofanywa na makampuni na 
wafanyabiashara wa maziwa na vyakula vya watoto.

• Udhaifu wa sheria zinazolinda haki ya uzazi kwa wanawake na wanaume wanaofanya kazi; 
hususani haki zinazohusu likizo ya uzazi na unyonyeshaji mahali pa kazi.

SIKU!

Lengo la Tano:
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• Uelewa duni wa hatari za kutowanyonyesha watoto maziwa ya mama pekee katika miezi sita ya 
mwanzo pamoja na taratibu bora za unyonyeshaji miongoni mwa wanawake.

4.  Athari za kutowanyonyesha watoto maziwa ya mama  

• Katika kila kundi la watoto watano mtoto mmoja hufariki kabla ya kufi kia umri wa miaka 
mitano kutokana na kutonyonyeshwa maziwa ya mama. Idadi hii ya vifo ni sawa na asilimia 
11.6 ya watoto.

• Maziwa ya mama humpatia mtoto virutubishi vyote kwa uwiano sahihi kwa ukuuaji na 
maendeleo yake. 

• Maziwa ya mama humpatia mtoto kinga dhidi ya maradhi mbalimbali ikiwemo magonjwa ya 
mfumo wa njia ya hewa, kuharisha, na magonjwa mengine yanayoweza kusababisha kifo. 

• Maziwa yenye rangi ya manjano yanayotoka kwa siku chache baada ya mama kujifungua 
yanampatia mtoto kingamwili za kiasili zinazomlinda dhidi ya magonjwa.

5. Nini kifanyike ili kuongeza kiwango cha unyonyeshaji maziwa ya mama 
pekee?

• Watoa huduma za afya kwenye zahanati, vituo vya afya na hospitali watekeleze vidokezo 10 vya 
kufanikisha unyonyeshaji watoto maziwa ya mama.

• Watoa huduma za afya watoe unasihi unaohusu faida za kuwanyonyesha watoto maziwa ya 
mama pekee katika miezi sita ya mwanzo kwa wanawake wakati wa ujauzito, mara baada ya 
kujifungua, na katika kipindi cha wiki nne za mwanzo baada ya kujifungua.

• Viongozi wa kijamii wahamasishe unyonyeshaji maziwa ya mama pekee katika familia.

• Wanawake wasihadaike na matangazo yanayohamasisha matumizi ya maziwa maalumu ya 
watoto wachanga na wadogo yanayotengenezwa viwandani kwa sababu maziwa mbadala ni 
hatari kwa watoto.

• Jamii ihamasishwe ili isaidie wanawake waweze kuwanyonyesha watoto wao maziwa ya mama 
pekee katika miezi sita ya mwanzo wanapokuwa katika mazingira ya kazini na maeneo ya 
hadhara.

SIKU!
SIKU!
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Itakapofi ka mwaka 2025 tutaweza...
Kupunguza tatizo la 
ukondefu kwa watoto na 
kulidhibiti libakie chini ya 
asilimia 5.

1.  Nini maana ya ukondefu?
• Ukondefu hutokana na utapiamlo unaotokana na mtoto 

kukosa lishe bora katika kipindi cha muda mfupi.

• Mtoto anakuwa amekonda wakati anapokuwa na uzito 
mdogo ukilinganisha na urefu wake.

2. Watoto wangapi wana ukondefu nchini 
Tanzania?
• Katika kila kundi la watoto ishirini na tano wenye umri 

chini ya miaka mitano nchini Tanzania kuna mtoto 
mmoja aliyekonda. Hii ni sawa na watoto 445 000 wenye 
ukondefu nchini Tanzania.    

3. Ukondefu husababishwa na nini?    
• Matunzo yasiyokidhi na taratibu duni  za ulishaji watoto 

wachanga na wadogo, ikiwemo watoto kutonyonyeshwa 
maziwa ya mama pekee katika miezi sita ya mwanzo 
baada ya kuzaliwa, na kupewa chakula cha nyongeza 
kisichokidhi mahitaji yao kilishe pale wanapotimiza umri 
wa miezi sita. Hii inamaanisha kupewa kiasi kidogo cha 
chakula, na kisichokuwa na ubora.

• Ukosefu wa chakula chenye mchanganyiko wa makundi 
mbalimbali ya vyakula, na kuwapa watoto chakula cha 
aina moja chenye kiasi kidogo cha nishati na virutubishi vingine muhimu na hivyo kutokidhi 
mahitaji ya mtoto.   

• Upatikanaji duni wa huduma za afya katika wakati muafaka.

• Kiwango kikubwa cha maambukizi ya magonjwa mbalimbali.

• Maambukizi ya magonjwa yanayoambatana na ulaji chakula kisichokuwa na ubora na taratibu 
duni za ulishaji watoto.

• Watoto kuzaliwa wakiwa na uzito pungufu au kuzaliwa njiti.

SIKU!
Lengo la Sita:
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4.  Athari za ukondefu 
• Ukondefu husababisha vifo vya watoto. Uwezekano wa kifo kwa watoto wenye ukondefu 

ni mkubwa mara 11 zaidi ikilinganishwa na watoto wenye hali nzuri ya lishe ambao 
hawajakonda.

• Ukondefu unaojirudia mara kwa mara au unaoendelea kwa muda mrefu bila kutibiwa 
unachangia tatizo la udumavu kwa watoto.

• Ukondefu huongeza uwezekano wa watoto kufariki kutokana na magonjwa ya kuambukiza 
kama vile kuhara, kichomi na surua.

• Ukondefu huongeza uwezekano wa kifo kutokana na udumavu mara mbili zaidi. Mtoto 
anapokuwa amekonda na amedumaa kwa wakati mmoja anakuwa katika hatari kubwa zaidi ya 
kufa.

5. Nini kifanyike ili kuzuia ukondefu?
• Kuboresha lishe ya wanawake wajawazito na wanaonyonyesha.

• Watoto wanyonyeshwe  maziwa ya mama pekee, bila kupewa maji, vinywaji au vyakula vingine 
katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa.

• Kuendelea kuwanyonyesha maziwa ya mama watoto wenye umri wa miezi 6-24. 

• Kuwapa watoto kiasi cha kutosha cha vyakula vya nyongeza vyenye ubora kilishe katika umri 
wa miezi 6-24.

• Kudhibiti na kutibu magonjwa.

SIKU!
SIKU!
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MAWASILIANO

BARAZA LA AFYA DUNIANI
MZUNGUKO WA MALENGO

YA LISHE 2025

Shirika la Afya Duniani,
Ofisi ya Tanzania, Mtaa wa Luthuli,
S.L.P.  9292, Dar es Salaam
Simu: +255 222 113 005
Barua pepe: who@afro.who.intl 

Save the Children
Programu ya Tanzania, Mtaa wa Kiko,
Kitalu Namba 257, Mikocheni A
S.L.P.  Box 10414, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2701725
Barua pepe: tanzania.info@savethechildren.org

2

2

6

6

6

SIKU!

Wekeza katika 

SIKU! kwa
maishani

 mafanikio

Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania,
Barabara ya Kivukoni Namba 22,
S.L.P. 977, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2118137/9
Barua pepe: info@lishe.org
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