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PONGEZI KWA MH. SAMIA SULUHU HASSAN RAIS WA JAMUHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA KWA KUENDELEA KUSIMAMIA MKATABA WA LISHE 

NA WAKUU WA MIKOA 

Jukwaa la Lishe Tanzania (PANITA); linapenda kuchukua fursa hii kumpongeza kwa 

dhati Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

Kusimamia vyema suala la kutokomeza UDUMAVU (Stunting) na matatizo mengine 

yatokanayo na lishe duni nchini. Aidha, nia yake ya dhati katika kuhakikisha 

utapiamlo unakuwa historia nchini umedhihirishwa na majibu aliyoyatoa katika 

mkutano wake na Wahariri wa vyombo mbalimbali vya habari mnamo tarehe 

28/06/2021 Ikulu Dar es salaam. Aidha, kupitia maelezo hayo Mh.Rais alionyesha 

umahiri na uelewa mkubwa juu ya tatizo la utapiamlo nchini na jinsi linavyochangia 

katika matatizo ya afya ya mama na mtoto wakati anajibu swali la Mhariri Mkuu wa 

Vyombo vya Habari vya Clouds, Joyce Shebe. Mhe. Rais alisema, nanukuu: 

 “Nilipokuwa Makamu wa Rais, Nilijipa kazi ya kujishughulisha na sekta ya Afya, na 

nikashughulika na afya ya Mama na mtoto. Kwenye afya ya mama na mtoto 

tulijielekeza sana katika ujengaji wa vituo vya afya na zahanati ili kusogeza huduma 

za afya karibu zaidi na wananchi na kwa kiasi fulani tumeweza. Lakini pia 

nikajiingiza kwenye swala hili la lishe, nikaingia mikataba na Wakuu wa mikoa, na 

kila Mkuu wa mkoa nilimtaka asimamie lishe kwenye mkoa wake. Mbaya zaidi 



ilikuwa kwenye ile mikoa ambayo tunaiita ni mikoa ya vyakula, mikoa ya katikati 

hapa Mororgoro, Iringa Mbeya na kanda za juu kusini ndio mikoa amabayo inalima 

vyakula vyote, lakini ndio mikoa yenye kiasi kikubwa cha utapiamlo na udumavu, 

mpaka Kigoma kule juu. Kwa hiyo kwa kuingia mikataba na wakuu wa Mikoa, 

nilikuwa nawabana na wameweza kupunguza hali hii kwa kiasi kikubwa, kwa hiyo 

sasa nitaifanya hiyo kazi nikiwa katika hiki kiti cha Urais ambapo najua wakuu wa 

mikoa watajituma zaidi ili kuondosha tatizo hili.”  

Sambamba na hilo aliahidi kuendelea kusimamia kwa karibu mkataba wa lishe 

baina yake na Wakuu wa mikoa ambao unaratibiwa kupitia TAMISEMI. Mkataba 

huu ulisainiwa wakati Mh. Samia Suluhu Hassan akiwa Makamu wa Rais wa 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Disemba 2017. Tangu kusainiwa kwa 

mkataba huu tumeshuhudia kuongezeka kwa uwajibikaji katika ngazi ya Mkoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika usimamiaji na utekelezaji wa afua za lishe katika 

maeneo yao. Sambamba na hilo, pia kuna ongezeko la bajeti katika utengaji na 

utoaji wa fedha za shughuli za lishe kutoka vyanzo vya ndani vya halmashauri.  

Jukwaa la lishe Tanzania (PANITA) tumefarijika sana kwa kauli hii ya Mh. Rais kwani 

mnamo tarehe 20/07/2016 tulimualika Mh. Samia Suluhu Hassan katika uzinduzi 

wa ripoti ya lishe ya Dunia 2016; na katika hadhara ile, kupitia Mh. Dunstan 

Kitandula (Mbunge wa Mkinga) ambaye aliungana nasi kwa nafasi ya Mwenyekiti 

wa Kikundi cha Wabunge Vinara wa Lishe, Usalama wa Chakula na Haki za Watoto 

Bungeni, tulimuomba Mh. Samia Suluhu kuwa Kinara wa Lishe wa Taifa, jukumu 

ambalo alilikubali bila kusita na sasa tunaona matunda yake. Tunakushukuru sana 

Mh.  Rais Samia Suluhu kwa kuwa mfano bora wa Kiongozi wa kisiasa ambavyo 

wanaweza kushughulikia masuala ya lishe katika maeneo wanayoyaongoza. Kwa 



muktadha huu tunaamani tutafika pahala, tatizo la Utapiamlo litakuwa historia 

Tanzania.  Tunakushukuru sana Mh. Rais kwa kuendelea kulisimamia jambo hili 

kikamilifu; na sisi kama PANITA tunaendelea kushiriki katika vita hii ya kutokomeza 

utapiamlo nchini kwa nguvu na ari kubwa. Kwa mara nyingine tena, tunasema 

ahsante sana Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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Maelezo kwa Mhariri 

Jukwaa la Lishe Tanzania (PANITA) ni mtandao unaounganisha Asasi za Kiraia 

zinazojishughulisha na masuala ya Lishe. Lengo kubwa la PANITA tangu kuanzishwa 

kwake mwaka 2010 ni kuboresha hali ya lishe katika nchi yetu kwa kushirikiana na 

serikali pamoja na wadau mbalimbali ikiwamo wafadhili, wanahabari, wabunge, 

watunga sera pamoja na jamii kwa ujumla. PANITA ina Asasi wanachama wapatao 

346 waliopo mikoa yote Tanzania.   

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia: 
Off Rose Garden Road, 6 Rwehabura Road, 
Plot No. 305A, Mikocheni A, 
P.O. Box 32095, Dar es Salaam, Tanzania. 
Tel: +255 222 701 753 
Email: info@panita.or.tz 
www.panita.or.tz 


